Passé composé
Àlàyé àti àtúnyẹ̀wò ìtumọ̀ ọ̀rọ̀
Àwọn ẹ̀ka : 8
Fipamọ́ àwọn ọ̀rọ̀ láti ojúewé yìí kí o sì ṣe àtúnyẹ̀wò wọn pẹ̀lú àwọn káàdì ìkẹ́kọ̀ọ́ nínú DuoCards. Báwo ni ó ṣe ń ṣiṣẹ́?
Jẹ́ ká wo bí a ṣe ń lò PASSÉ COMPOSÉ
Ẹ jọ̀wọ́, ẹ jẹ́ ká wo ìgbàtí àti bí a ṣe ń lò PASSÉ COMPOSÉ ní èdè Faransé. Àkókò yìí ni a máa ń lò láti sọ̀rọ̀ nípa nǹkan tó ṣẹlẹ̀ ní ìgbà tí ó ti kọjá, tí ó sì ti parí, àti, bí orúkọ rẹ̀ ṣe ń tọ́ka sí, àpẹrẹ rẹ̀ jẹ́ àkópọ̀ àwọn èdè méjì. Wo àpẹẹrẹ yìí:
Il as trouvé ses lunettes. - Ó rí àwọn gilaasi rẹ̀.
Ní ìbẹ̀rẹ̀, rí àwọn èdè méjì pọ̀ jọ̀ le máa yọ ẹ̀rù bá ẹ. Ṣùgbọ́n ẹ má ṣe yọ ara yín lẹ́nu. Passé composé máa ń lò tàbí èdè ETRE tàbí AVOIR, pẹ̀lú èdè tó ń gbé ìtumọ̀ tí agbọrọ̀sọ fẹ́ fi hàn. Ní àpẹẹrẹ tó wà lókè, a rí AS, èyíni àkókò ìsinsin yìí ti èdè avoir àti trouvé, èyíni àkókò ìparí ti èdè tó ń gbé ìtumọ̀ ti rí nǹkan kan.
Àkópọ̀ ìlànà PASSÉ COMPOSÉ jẹ́ bíi yìí:
kókó-ọrọ̀ + avoir/être ní àkókò ìsinsin yìí + àkókò ìparí
Báwo ni a ṣe ń dá àkókò ìparí?
Fún àwọn èdè tó parí ní -ER ní ìfọ̀rọ̀wérọ̀ wọn, ó rọrùn gan-an:
Yọ -er ní ìparí àti rọ́pò rẹ̀ pẹ̀lú -é, gẹ́gẹ́ bí a ṣe rí ní àpẹẹrẹ tó wà lókè, níbi tí trouver di trouvé.



O le ṣee ṣe ki o n beere ara rẹ Bawo ni mo ṣe le mọ pẹlu ọrọ-ìse ti mo fẹ lati ṣalaye itumọ rẹ?
Idahun si eyi rọrun, ṣugbọn kii ṣe olokiki pupọ - o ni lati ranti. Awọn ọrọ-ìse mẹtadilogun wa ti o jẹ nigbagbogbo, nigbagbogbo lo pẹlu ọrọ-ìse ETRE. Awọn wọnyi jẹ igbagbogbo awọn ọrọ-ìse ti iṣipopada tabi aini iṣipopada ati tun awọn ọrọ-ìse ti o tumọ si ibẹrẹ ati opin igbesi aye. Pupọ ninu awọn ọrọ-ìse ti kii ṣe apakan ti atokọ yii ni a lo pẹlu ọrọ-ìse AVOIR.
A ti rii diẹ ninu awọn ọrọ-ìse ti o jẹ nikan lo pẹlu ETRE ninu awọn gbolohun ọrọ iṣaaju. Wo atokọ pipe ni isalẹ:



Gẹ́gẹ́ bí o ṣe le ti rí ní apá tó kọjá, àwọn ìparí àwọn orúkọ-ìṣe tó ti kọjá kò máa ń rí bóyákan náà. Ìrísí náà máa ń dá lórí ẹgbẹ́ tí orúkọ-ìṣe kọọkan jẹ́. Fún àlàyé síi nípa àwọn ẹgbẹ́ orúkọ-ìṣe, lọ sí ẹ̀kọ́ nípa ìgbà ìsinsin yìí, níbi tí o ti lè rí àlàyé nípa wọn. Ẹ̀yà àkótán:
Gẹ́gẹ́ bí a ti ṣe àgbékalẹ̀ àwọn orúkọ-ìṣe ti ẹgbẹ́ kìíní ní apá ìmọ̀ ìmọ̀ àkọ́kọ́ ẹ̀kọ́ yìí, jẹ́ ká ṣàwárí àwọn ìparí ti ẹgbẹ́ orúkọ-ìṣe kejì nísinsin yìí.
Fún àwọn orúkọ-ìṣe kan (kì í ṣe gbogbo wọn!) tó parí pẹ̀lú -IR, a máa ń yọ -r ní ìparí:
finir (láti parí) di fini
dormir (láti sùn) di dormi
partir (láti lọ) di parti
choisir (láti yàn) di choisi
sortir (láti jáde) di sorti


Awọn ipari ti ẹgbẹ ọrọ-ìse kẹta tun tẹle ilana kan pato. Ipari fun awọn wọnyi ni bi atẹle:
Fun diẹ ninu (kii ṣe gbogbo!) awọn ọrọ-ìse ti o pari pẹlu -RE, a rọpo -re pẹlu -u:
descendre (to go down) di descendu
attendre (to wait) di attendu
entendre (to hear) di entendu
perdre (to lose) di perdu
vendre (to sell) di vendu


Awọn iṣẹ-ṣiṣe miiran wa, ti ko ṣubu sinu eyikeyi ẹka, ati, laanu, iwọ yoo ni lati kan (o dara, bẹẹni...) ranti fọọmu ti wọn àwọn apá ti o kọja.
Diẹ ninu awọn iṣẹ-ṣiṣe ti ko si ninu eyikeyi ẹka ni atẹle:
être (to be) – été
avoir (to have) – eu
faire (to do) – fait
prendre (to take) – pris
voir (to see) – vu
vouloir (to want) – voulu
pouvoir (can) – pu
devoir (have to) – dû
ouvrir (to open) – ouvert
recevoir (to receive) – reçu
savoir (to know) – su
venir (to come) – venu
naître (to born) – né
mourir (to die) – mort
connaître (to know) – connu
lire (to read) – lu






Maṣe gbagbe lati rii daju pe apakan ti o kọja baamu pẹlu abo. Eyi ṣe pataki pupọ fun ọpọlọpọ ati abo abo. Nitorinaa maṣe dapo lati rii ọpọlọpọ Es ni opin awọn apakan ti o kọja Faranse.
Wo awọn apẹẹrẹ wọnyi:
tomber - Elle est tombée. (O ṣubu.)
partir - Jeanette est partie. (Jeanette lọ.)
descendre - Mes enfants sont descendus de l'escalier. (Awọn ọmọ mi sọkalẹ awọn pẹtẹẹsì.)
Ṣugbọn ṣọra! Ibamu koko-ọrọ-ọrọ yii kan si awọn ọrọ ti o ni asopọ pẹlu ETRE nikan. O tumọ si pe iwọ kii yoo ṣẹda ibamu ti awọn ọrọ ti a lo pẹlu AVOIR:
dormir - Elle a dormi. (O sun.)
entendre - Ils ont entendu une voix. (Wọn gbọ ohun kan.)





Bi ẹni pe awọn nkan ko ti ni idiju to, o ṣe pataki lati kọ ẹkọ bi a ṣe le ṣe ọrọ odi lilo PASSÉ COMPOSÉ.
Ilana naa jẹ bi atẹle:
koko-ọrọ + NE + AVOIR/ETRE + PAS + ọrọ-ìse ti o nfi itumọ han
Rọrun fun ọrọ-ìse AVOIR:
Je n'ai pas + past participle
Tu n'as pas + past participle
Elle/Il/On n'a pas + past participle
Nous avons pas + past participle
Vous avez pas + past participle
Ils/Elles ont pas + past participle
Rọrun fun ọrọ-ìse ETRE:
Je ne suis pas + past participle
Tu n'es pas + past participle
Il/Elle/On n'est pas + past participle
Nous ne somme pas + past participle
Vous n'êtes pas + past participle
Elles/Ils ne sont pas + past participle




Ẹgbẹ́ kan pàtàkì ti àwọn àsọrí ni a máa ń lò pẹ̀lú àsọrí láti jẹ́. Àwọn wọ̀nyí ni àwọn àsọrí tí ara wọn ń tọ́ka sí, àpẹẹrẹ, àwọn àsọrí tí a máa ń lò pẹ̀lú orúkọ ara ẹni. Rí i dájú pé ìparí náà bá ìbáṣepọ̀ àti nǹkan tí ó jẹ́ kó tó.





Kíkẹ́kọ̀ọ́ pẹ̀lú DuoCards
Kí ni DuoCards?
DuoCards jẹ́ àpílẹ̀kọ ẹ̀kọ́ èdè tí ó ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti kọ́ ọ̀rọ̀-ìtumọ̀ pẹ̀lú àwọn Káàdì Ìkẹ́kọ̀ọ́. O lè fipamọ́ àwọn ọ̀rọ̀ tí o fẹ́ kọ́ kí o sì máa ṣàyẹ̀wò wọn nígbà gbogbo.
Báwo ni mo ṣe lè kọ́ ẹ̀kọ́ pẹ̀lú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí?
Ṣàwárí àwọn àlàyé àti ọ̀rọ̀ nínú ìpín kọ̀ọ̀kan. Yan Ìṣàfihàn Káàdì (Card picker) kí o sì yan àwọn ọ̀rọ̀ tí o fẹ́ kọ́. Lẹ́yìn náà, ṣẹ̀dá àkópọ̀ ọ̀fẹ́ kí o lè fipamọ́ àwọn ọ̀rọ̀ rẹ kí o sì máa ṣàtúnyẹ̀wò wọn.
Báwo ni mo ṣe lè ṣe àtúnyẹ̀wò àwọn káàdì mi?
Wàá rí káàdì ìkẹ́kọ̀ọ́ kan pẹ̀lú ọ̀rọ̀ kan àti ìtumọ̀ tí ó fara pamọ́. Wádìí ohun tó túmọ̀ sí, lẹ́yìn náà tẹ bọ́tìnì láti ṣàyẹ̀wò ìdáhùn rẹ. DuoCards maá ń tún àwọn ọ̀rọ̀ tí ó ṣòro fún ọ kà.
Ṣé mo nílò àkántì, ṣé ó sì jẹ́ ọ̀fẹ́ láti kẹ́kọ̀ọ́?
O lè lọ kàn sí ojú-ewé yìí láìní àkọọ́lẹ̀ kankan. Pẹlu àkọọ́lẹ̀ ọ̀fẹ́, o lè fipamọ́ àwọn ọ̀rọ̀ kí o sì máa tọpasẹ̀ bí o ṣe ń tẹ̀síwájú. Ètò ọ̀fẹ́ náà ní àwọn ààlà, àti pé Premium ń fún ọ ní àwọn ohun àfikún mìíràn.