Ẹ̀kọ́ èdè Faransé ti ipele agbedemeji
Àlàyé àti àtúnyẹ̀wò ìtumọ̀ ọ̀rọ̀
Àwọn ẹ̀ka : 17
- Kaabo si Ẹ̀kọ́ Faranse Alákọ̀ọ́bẹ̀rẹ̀
- Àwọn Àkókò Tó Ṣẹ́ṣẹ̀ Yẹ́ – VENIR DE
- Abala 3
- Fifamọra iṣe kan ti nlọ lọwọ - ÊTRE EN TRAIN DE
- Abala 5
- Abala 6
- Abala 7
- Abala 8
- Abala 9
- Ẹgbẹ́ èdá ìṣe kejì
- Abala 11
- Abala 12
- Àwọn àsọjáde àìtẹ́lẹ̀ METTRE àti OMETTRE
- Ọrọ-ìṣe aláìtó POUVOIR (láti lè ṣe / lè ṣe)
- Abala 15
- Abala 16
- Àwọn àsọjáde Faranse tí ó parí ní -indre
Fipamọ́ àwọn ọ̀rọ̀ láti ojúewé yìí kí o sì ṣe àtúnyẹ̀wò wọn pẹ̀lú àwọn káàdì ìkẹ́kọ̀ọ́ nínú DuoCards. Báwo ni ó ṣe ń ṣiṣẹ́?
Nínú ẹ̀kọ́ yìí, a ó kọ́ àkọ́lé, àwọn ìṣàlàyé, àti àwọn àṣà ìṣèdáhùn tí àwọn tó ń sọ Faranse máa ń lò nínú àwọn ìjíròrò ojoojúmọ́. Wọ́n jẹ́ àwọn èlò tó wọ́pọ̀ jù lọ àti tó wúlò nínú Faranse ojoojúmọ́ tí ìwọ yóò gbọ́ àti kà ní gbogbo ìgbà. Wọ́n yóò ràn ẹ́ lọ́wọ́ láti mú ìtumọ̀ Faranse tí a sọ àti tí a kọ dáadáa àti sọ ara rẹ ní ìgboyà tó pọ̀ sí i.
Ẹ jẹ́ ká bẹ̀rẹ̀ pẹ̀lú ìdánwò kíkàkà ṣáájú kí a tó lọ sí ìṣèdáhùn!









Oftentimes, iwọ yoo gbọ́ àwọn tó ń sọ Faranse lo ètò Je viens de… + infinitive. Èyí jẹ́ ọ̀nà tó wọ́pọ̀ láti sọ nípa nkan tó ṣẹlẹ̀ ní àkókò tó ṣẹ́ṣẹ̀. Ronú pé ẹnikan pe ọ́, ó sì béèrè ohun tí o ń ṣe. O ti parí jijẹ, nítorí náà o sọ pé:
Je viens de finir de manger. (Mo ti parí jijẹ.)
Ètò náà rọrùn:
VENIR (conjugated) + DE + verb in the infinitive
O tún lè fikun ohun kan tàbí àwọn àlàyé míràn:
Je viens de finir de manger les pâtes. (Mo ti parí jijẹ àwọn pátì.)








Ẹ jẹ́ ká kọ́ àwọn àwọn gbolohun Faranse adayeba tí àwọn olùsọ̀rọ̀ nílé lo ní ìgbà gbogbo nínú àwọn ìjíròrò wọn. Àwọn ìṣàlàyé kékeré yìí yóò ràn ẹ́ lọ́wọ́ láti dáhùn ní rọọrú, tẹ̀lé àwọn ìjíròrò gidi, àti láti dà bí ẹni pé o jẹ́ adayeba nígbà tí o bá ń sọ Faranse. Iwọ yóò gbọ́ wọn ní gbogbo ìgbà, nínú àwọn ìjíròrò ojoojúmọ́, ní àwọn ọ̀nà, tàbí nígbà tí o bá ń bá àwọn ọ̀rẹ́ Faranse rẹ sọ̀rọ̀.







Awọn ti o sọ Faranse maa n lo être en train de + infinitive lati ṣe afihan pe iṣe kan n ṣẹlẹ ni bayi tabi o wa lọwọlọwọ ni ilọsiwaju. O jọra si Gẹẹsi be doing something, ṣugbọn Faranse maa n lo lọwọlọwọ ti o rọrun dipo.
Fojuinu ẹnikan pe ọ nigba ti o n se ounjẹ:
— Tu fais quoi ?
— Je suis en train de préparer le dîner.
Ilana naa ni:
Subject + être (conjugated) + en train de + verb (infinitive)
Je suis en train de travailler.




Nínú àwọn ẹ̀kọ́ tó tẹ̀lé, a ó ṣàwárí French present tense in detail, a ó sì bo gbogbo nǹkan láti inú àwọn ìrísí ìbẹ̀rẹ̀ sí àwọn àwòrán ẹ̀sùn tí ó lè fa ìṣòro fún àwọn akẹ́kọ̀ọ́ tó ti ní ìmọ̀ tó gíga. Tí o bá ti ní ìròyìn pẹ̀lú àkòrí yìí, o lè já síwájú kí o sì lọ sí ẹ̀kọ́ tó tẹ̀lé.
The present tense ni a máa ń lò fún àwọn nǹkan tó ń ṣẹlẹ̀ ní báyìí, àwọn ètò ìjọsìn, tàbí àwọn ìṣe tí ó máa ń ṣẹlẹ̀ nígbà gbogbo. Àwọn ọ̀rọ̀ ìṣe Faranse ni a pín sí ẹgbẹ̀ mẹ́ta:
verbs in -er (àpẹẹrẹ, chanter, parler)
verbs in -ir (pẹ̀lú díẹ̀ lára àwọn àyípadà)
verbs in -re (pẹ̀lú àyípadà àwọn ọ̀rọ̀ ìṣe tí kò bójúmu)
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ àwọn ọ̀rọ̀ ìṣe jẹ́ ti ẹgbẹ́ àkọ́kọ́, àwọn ìparí wọn sì ni: -e, -es, -e, -ons, -ez, -ent.
C'est parti!




O le ṣeese ki o ti pade ẹ̀dá S'APPELER (lati pe). Ẹ̀dá yìí jẹ́ wọpọ́ bíi ti ó ṣe jẹ́ ẹ̀tan. Jẹ́ ká ṣe kedere bí a ṣe le lo o ki o má ṣe ṣiyemeji.
je m'appelle
tu t'appelles
il s'appelle
nous nous appelons
vous vous appelez
ils s'appellent
Ṣe akiyesi ibi ti -ll- ti wa ni ẹẹmeji ati ibi ti -l- ti lo lẹ́ẹkan ṣoṣo. Boyé L jẹ́ ẹẹmeji tabi rara ṣe iyatọ ninu ìgbólóhùn, nitorina rii daju pe o gbọ gbogbo awọn apẹẹrẹ ti a ṣe akojọ lati ṣe akiyesi rẹ. Bakanna, rii daju lati so ìgbólóhùn pọ̀ ni ẹni kẹta ati ẹni kejì ninu ìpínlẹ̀ ọ̀pọ̀.

Pẹlu ẹ̀dá ti iṣaaju, a ti kan si awọn ọrọ-ìṣe àìlò. Awọn ọrọ-ìṣe àìlò Faranse kò ṣeé gbọ́dọ̀ - gbogbo wọn tẹle àpẹẹrẹ atẹle ti lilo awọn àpẹẹrẹ ohun (me, te, le, la, nous, vous, les) pẹ̀lú àwọn àpẹẹrẹ akọ́lé, tí wọ́n ń tẹ̀lé lẹ́yìn.
Wo ọrọ-ìṣe SE LAVER (lati wẹ ara ẹni) gẹ́gẹ́ bí àpẹẹrẹ:
je me lave
tu te laves
il/elle/on se lave
nous nous lavons
vous vous lavez
ils/elles se lavent
tàbí ọrọ-ìṣe SE LEVER (lati jí):
je me lève
tu te lèves
il se lève
nous nous levons
vous vous levez
ils se lèvent
Àwọn ọrọ-ìṣe mìíràn ti irú èyí ni S'HABILLER (lati wọ aṣọ), SE RÉVEILLER (lati jí) tàbí S'AMUSER (lati ní ìdárayá) àti bẹ́ẹ̀ bẹ́ẹ̀ lọ.




Awọn ẹ̀mí ti o pari -ayer
Awọn ẹ̀mí kan wa ti o nira paapaa ninu ẹgbẹ́ 1. A n sọrọ nipa Faranse, lẹhin gbogbo...
Ninu awọn ẹ̀mí ni isalẹ, ṣe akiyesi iyipada ti -y- sinu -i- ninu gbogbo awọn ẹni kọọkan ti ẹni kọọkan ati ẹni kẹta ti ọpọ eniyan. Ṣe akiyesi pataki si awọn ẹ̀mí ti o pari - ayer: gẹgẹ bi PAYER (lati sanwo) tabi BALAYER (lati gbẹ). Gbọ awọn atẹle lati ṣe akiyesi iyatọ ninu iṣe:





Awọn ẹ̀ṣọ́ tó ní fọ́ọ̀mù pàtàkì láti pa ìró wọn mọ́
Àwọn ẹ̀ṣọ́ Faransé mìíràn tó ṣòro nínú ẹgbẹ́ yìí ni àwọn tó fẹ́ pa ìró wọn mọ́, èyí túmọ̀ sí pé wọ́n máa pa lẹ́tà -e- mọ́ ṣáájú ìparí àkókò. Àwọn wọ̀nyí ni fún àpẹẹrẹ àwọn ẹ̀ṣọ́ MANGER, RANGER, tàbí COMMENCER.
Wo ní isalẹ àwọn fọ́ọ̀mù wọn ní ìsinsin yìí:
Wo lókè apá tó ṣòro tó kan sí 1st person plural.




Ẹgbẹ́ èdá ìṣe kejì jẹ́ àwọn èdá ìṣe tí ó parí pẹ̀lú -ir nínú fọ́ọ̀mù infinitive wọn àti àwọn tí ó ní -issant nínú fọ́ọ̀mù ìṣe lọwọ wọn.
Àwọn èdá ìṣe wọ̀nyí jẹ́ FINIR (parí), CHOISIR (yàn), tàbí RÉUSSIR (ṣàkóso). Wàá rí ìṣàkóso wọn ní isalẹ:
Nínú èdá ìṣe Faranse tí a ń sọ, rí i dájú pé o máa ń sọ -ss- bíi S, ṣùgbọ́n -s- láàárín méjì nínú àwọn fawẹ́lì bíi Z. Pẹ̀lú náà, a kò máa ń kà -t tàbí -s tó wà ní ìparí.






Ẹ̀ka ìṣẹ̀lẹ̀ kẹta nípa ìṣẹ̀lẹ̀.
Ọ̀pọ̀lọpọ̀ nǹkan wà láti kọ́ nípa ẹ̀ka ìṣẹ̀lẹ̀ kẹta. Gbogbo àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àìdáa, bí ó tilẹ̀ jẹ́ àwọn tí ó parí -oir, -re tàbí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ tí ó parí -ir ní fọ́ọ̀mù ìṣẹ̀lẹ̀ wọn wà níbí. A ti sọ̀rọ̀ nípa àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ FAIRE (ṣe), AVOIR (ní), àti ETRE (jẹ́) nínú ẹ̀kọ́ Olùkọ́mọ̀. ALLER (lọ), CONNAITRE (mọ̀), SAVOIR (mọ̀), PRENDRE (gbà) ti wà nínú ẹ̀kọ́ Ìpilẹ̀. Ní ìkẹyìn, ìwọ yóò rí àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ VENIR (wá), VOULOIR (fẹ́), àti BOIRE (mu) láti ẹ̀ka yìí nínú Ẹ̀kọ́ Ìpilẹ̀ II. Gbogbo àwọn wọ̀nyí jẹ́ àwọn ìṣẹ̀lẹ̀ àìdáa àti nítorí náà wà ní ẹ̀ka ìṣẹ̀lẹ̀ kẹta.
Ẹ jẹ́ ká má ṣe yára sí i, ká sì tún wo ìṣẹ̀lẹ̀ DORMIR (sùn):
je dors
tu dors
il/elle/on dort
nous dormons
vous dormez
ils dorment
Ṣàkíyèsí pé ìṣẹ̀lẹ̀ COURIR (sáré) tún ní àwọn ìparí kan náà:
je cours
tu cours
il/elle/on court
nous courons
vous courez
ils/elles courent
Nígbà tí o bá ń sọ àwọn fọ́ọ̀mù wọ̀nyí, tún máa dájú pé o yọ ìparí -s àti -t nígbà tí o bá ń sọ wọn ní gbangba.





Àwọn àsọjáde ti ẹgbẹ́ kẹta tí ó parí ní -dre
Àwọn àsọjáde tí ó parí ní -dre ní irú wọn ní fọọmu infinitive. Wọn jẹ́ fún àpẹẹrẹ PRENDRE (láti mú), VENDRE (láti tà), APPRENDRE (láti kọ́):
Àwọn ipari ti àwọn fọọmu ẹni kọọkan ni a sọ ni ọna kan naa - a kò sọ -ds tàbí -d rárá.




Àwọn àsọjáde METTRE (lati fi) àti OMETTRE (lati kọjá) tẹ̀lé àpẹẹrẹ ní isalẹ:
je mets
tu mets
il/elle/on met
nous mettons
vous mettez
ils/elles mettent
j'omets
tu omets
il/elle/on omet
nous omettons
vous omettez
ils/elles omettent
Ṣe akiyesi pé -tt- di -t- ní singular.





A ti kọ́kọ́ kọ́ ìṣèpọ̀ ọrọ-ìṣe VOULOIR (láti fẹ́) nínú Ìwé Ẹ̀kọ́ Ìpilẹ̀ II. Ìrísí àkókò ìsinsìnyí ti POVOIR (láti lè ṣe / lè ṣe) jẹ́ ìkan náà:
je peux
tu peux
il/elle/on peut
nous pouvons
vous pouvez
ils/elles peuvent
Gẹ́gẹ́ bíi nínú ọ̀pọ̀lọpọ̀ ìrísí àkókò ìsinsìnyí, a kò máa sọ àwọn lẹ́tà tó gbẹ̀yìn - x àti -t. Pẹ̀lú, san àkíyèsí pẹ̀lẹ́pẹ̀lẹ́ sí ìyípadà konsonáǹtì nínú àárín àwọn ọrọ̀-ìṣe méjèèjì yìí, bíi -eu- ṣe ń di -ou- nínú ìrísí 1st àti 2nd ti ìpọ̀lùrá.




Ẹ̀dá àìtẹ́lẹ̀ DIRE (láti sọ)
Ẹ̀dá àìtẹ́lẹ̀ tó tẹ̀lé nínú ẹgbẹ́ kẹta ni ẹ̀dá DIRE (láti sọ):
je dis
tu dis
il/elle/on dit
nous disons
vous dites
ils/elles disent
Lẹ́ẹ̀kan sí i, a kò máa sọ ìparí -s àti -t.

Ọrọ-ìṣe aláìtẹ́lẹ̀ VOIR (láti rí)
Ọrọ-ìṣe VOIR (láti rí) tún ní ìṣàkóso tirẹ̀ pátápátá:
je vois
tu vois
il/elle/on voit
nous voyons
vous voyez
ils/elles voient
Rí dájú pé o máa ń sọ wọn dáadáa - ṣọ́ra fún ìyàtọ̀ láàárín àwọn fọ́ọ̀mù tó ní -y- vs. -i-.


Àwọn àsọjáde tí ó parí ní -eindre, -aindre àti -oindre ní irú fọọmu kan. A máa yọ ìparí -dre kúrò a sì máa fi -s, -s, -t, -ons, -ez, àti -ent rọ́pò:
CRAINDRE (láti bẹ̀rù)
je crains
tu crains
il/elle/on craint
nous craignons
vous craignez
ils/elles craignent
PLAINDRE (láti kẹ́dùn)
je plains
tu plains
il/elle/on plaint
nous plaignons
vous plaignez
ils/elles plaignent
JOINDRE (láti darapọ̀)
je joins
tu joins
il/elle/on joint
nous joignons
vous joignez
ils/elles joignent
Ní èdè Faranse tí a ń sọ, ìfọ̀rọ̀wérọ̀ àwọn fọọmu mẹ́ta àkọ́kọ́ ti ẹni kọọkan ti àwọn àsọjáde lókè jẹ́ ìkan náà. A lè yà ẹni náà pẹ̀lú kókó ọ̀rọ̀ ìjápọ̀.


Kíkẹ́kọ̀ọ́ pẹ̀lú DuoCards
Kí ni DuoCards?
DuoCards jẹ́ àpílẹ̀kọ ẹ̀kọ́ èdè tí ó ń ràn ọ́ lọ́wọ́ láti kọ́ ọ̀rọ̀-ìtumọ̀ pẹ̀lú àwọn Káàdì Ìkẹ́kọ̀ọ́. O lè fipamọ́ àwọn ọ̀rọ̀ tí o fẹ́ kọ́ kí o sì máa ṣàyẹ̀wò wọn nígbà gbogbo.
Báwo ni mo ṣe lè kọ́ ẹ̀kọ́ pẹ̀lú ìkẹ́kọ̀ọ́ yìí?
Ṣàwárí àwọn àlàyé àti ọ̀rọ̀ nínú ìpín kọ̀ọ̀kan. Yan Ìṣàfihàn Káàdì (Card picker) kí o sì yan àwọn ọ̀rọ̀ tí o fẹ́ kọ́. Lẹ́yìn náà, ṣẹ̀dá àkópọ̀ ọ̀fẹ́ kí o lè fipamọ́ àwọn ọ̀rọ̀ rẹ kí o sì máa ṣàtúnyẹ̀wò wọn.
Báwo ni mo ṣe lè ṣe àtúnyẹ̀wò àwọn káàdì mi?
Wàá rí káàdì ìkẹ́kọ̀ọ́ kan pẹ̀lú ọ̀rọ̀ kan àti ìtumọ̀ tí ó fara pamọ́. Wádìí ohun tó túmọ̀ sí, lẹ́yìn náà tẹ bọ́tìnì láti ṣàyẹ̀wò ìdáhùn rẹ. DuoCards maá ń tún àwọn ọ̀rọ̀ tí ó ṣòro fún ọ kà.
Ṣé mo nílò àkántì, ṣé ó sì jẹ́ ọ̀fẹ́ láti kẹ́kọ̀ọ́?
O lè lọ kàn sí ojú-ewé yìí láìní àkọọ́lẹ̀ kankan. Pẹlu àkọọ́lẹ̀ ọ̀fẹ́, o lè fipamọ́ àwọn ọ̀rọ̀ kí o sì máa tọpasẹ̀ bí o ṣe ń tẹ̀síwájú. Ètò ọ̀fẹ́ náà ní àwọn ààlà, àti pé Premium ń fún ọ ní àwọn ohun àfikún mìíràn.